สหกิจศึกษา (Cooperative Education) เป็นระบบการศึกษา ที่เน้นการปฏิบัติงานในสถานประกอบการอย่างมีระบบ โดยจัดให้มีการเรียนในสถานศึกษาร่วมกับการจัดให้ นักศึกษาไปปฏิบัติงานจริง ณ สถานประกอบการ งานที่นักศึกษาปฏิบัติจะตรงกับ สาขาวิชาของนักศึกษา โดยเน้นการเรียนรู้โดยใช้ประสบการณ์จากการทำงานจริงเป็นหลัก หรือ Work-based learning หรือ โครงงานพิเศษ (Project) ที่มีประโยชน์กับสถานประกอบการ เช่น การปรับปรุง หรือการเพิ่มประสิทธิภาพ หรือการแก้ปัญหาของกระบวนการทำงาน ซึ่งนักศึกษาสามารถปฏิบัติงานให้สำเร็จได้ภายใน 4 เดือน ทำให้นักศึกษาสามารถเรียนรู้ ประสบการณ์จากการทำงาน และมีคุณภาพตรงตามที่สถานประกอบการต้องการมากที่สุด
![](https://beta.sut.ac.th/ccecd/wp-content/uploads/sites/153/2020/10/pic9-300x240.jpg)
สอบสัมภาษณ์และคัดเลือกนักศึกษาสหกิจศึกษาของบริษัท ดัชมิลล์ จำกัด
12 ตุลาคม 2020 ไม่มีความเห็น
Read More » ![](https://beta.sut.ac.th/ccecd/wp-content/uploads/sites/153/2020/10/pic8-300x200.jpg)
![](https://beta.sut.ac.th/ccecd/wp-content/uploads/sites/153/2018/10/pic5-300x197.jpg)