![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_840,h_630/https://beta.sut.ac.th/im/wp-content/uploads/sites/129/2020/08/หลักสูตร-1.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_800,h_400/https://beta.sut.ac.th/im/wp-content/uploads/sites/129/2020/08/web-800x400doctor-ped.jpg)
เป็นการศึกษาด้านวิทยาศาสตร์การแพทย์พื้นฐานและคลินิกภายใต้เกณฑ์มาตรฐานประกอบวิชาชีพเวชกรรมของแพทยสภา โดยเมื่อสำเร็จการศึกษาจากหลักสูตรนี้แล้ว นักศึกษาจะเป็นผู้มีสมรรถนะดังนี้
1) มีพฤตินิสัย เจตคติ คุณธรรม และจริยธรรมแห่งวิชาชีพ
2) มีทักษะในการสื่อสารและการสร้างสัมพันธภาพ
3) มีความรู้ทางการแพทย์
4) มีความรู้ความสามารถในการรวบรวมข้อมูล กำหนดปัญหา ตั้งสมมติฐานโรค วางแผน การตรวจวินิจฉัย และให้การดูแล รักษา ผู้ป่วยประยุกต์ใช้เทคโนโลยีตามลักษณะการบริบาลผู้ป่วยที่เหมาะสม
5) มีความรู้ในการสร้างเสริมสุขภาพ และระบบบริบาลสุขภาพของบุคคล ชุมชน และประชาชน
6) มีการพัฒนาความรู้ความสามารถทางวิชาชีพอย่างต่อเนื่องเพื่อธำรงและพัฒนาความสามารถด้านความรู้ ทักษะ เจตคติ และ พฤติกรรมในการ;ประกอบ วิชาชีพเวชกรรมให้มีมาตรฐาน ทันสมัย และตอบสนองต่อความต้องการของผู้ป่วย สังคม
7) มีทักษะในการดำรงชีวิตในสังคมอย่างเป็นสุข
เป็นไปตามข้อบังคับของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ว่าด้วยการศึกษาขั้นปริญญาตรี พ.ศ. 2546 และประกาศมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีเรื่องการรับสมัครนักศึกษา เพื่อการผลิตแพทย์เพิ่มภายใต้โครงการความร่วมมือระหว่างมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีและกระทรวงสาธารณสุข